******* 1

Report
บทที่ 6
การบริหารสิ นค้ าคงเหลือ
ข้ อที่ 6
หน้ าที่ 196
ข้ อ 6
บริษัท ดาวใต้ จากัด ขายสบู่ได้ เดือนละ 10,000 ก้อน เสี ยค่ าใช้ จ่ายในการสั่ งซื้อ
ครั้งละ 200 บาท ค่ าใช้ จ่ายในการเก็บรักษาก้อนละ 0.10 บาท
6.1 ในกรณีทบี่ ริษทั สั่ งซื้อสบู่ครั้งละ 10,000 ก้ อน 5,000 ก้ อน 2,500
ก้ อน และ 2,000 ก้ อน ให้ คานวณหา
จานวนครั้งทีส่ ั่ งซื้อสบู่
ค่ าใช้ จ่ายในการสั่ งซื้อต่ อเดือน
จานวนสบู่โดยเฉลีย่
ค่ าใช้ จ่ายในเก็บรักษาต่ อเดือน
ค่ าใช้ จ่ายรวมในการสั่ งซื้อ
6.2 บริษทั ควรสั่ งซื้อสบู่ครั้งละกีก่ ้ อนจึงจะทาให้ ค่าใช้ จ่ายรวมในการ
สั่ งซื้อตา่ ทีส่ ุ ด
ปริมาณการสั่ งซื้อทีป่ ระหยัดรายจ่ ายทีส่ ุ ด
(Economic Order Quantity, E.O.Q, Q*)
กาหนดให้
E.O.Q หรือ Q*
O
C
S
= ปริมาณการสั่ งซื้อทีป่ ระหยัดทีส่ ุ ด
= Ordering Cost ค่าใช้ จ่ายในการสั่งซื้อต่ อครั้ง
= Carrying Cost ค่าใช้ จ่ายในการเก็บรักษาสินค้าต่อหน่ วย
= ปริมาณสินค้าทั้งหมดทีจ่ ะใช้ ในช่ วงเวลาหนึ่ง
ปริมาณการสั่ งซื้อทีป่ ระหยัดรายจ่ ายทีส่ ุ ด
(Economic Order Quantity, E.O.Q, Q*)
กาหนดให้
E.O.Q หรือ Q* = 10,000 ก้ อน และ 5,000 ก้ อนและ
2,500 ก้ อน และ 2,000 ก้ อน
O = 200 บาท
C = 0.10 บาท
S = 10,000 ก้ อน
ข้ อ 6 (ต่ อ)
1. ในกรณีทบี่ ริษทั สั่ งซื้อสบู่ครั้งละ 10,000 ก้ อน ให้ คานวณหา
# จานวนครั้งทีส่ ั่ งซื้อสบู่
= S  Q = 10,000  10,000 = 1 ครั้ง
# ค่ าใช้ จ่ายในการสั่ งซื้อต่ อเดือน
= OC = (S  Q)O = 1 ครั้ง @ 200 = 200 บาท
# จานวนสบู่โดยเฉลีย่
= Q  2 = 10,000  2 = 5,000 ก้ อน
# ค่ าใช้ จ่ายในเก็บรักษาต่ อเดือน
= CC = (Q  2)C = 5,000 X 0.1 = 500 บาท
# ค่ าใช้ จ่ายรวม
= OC + CC = 200 + 500 = 700 บาท
ข้ อ 6 (ต่ อ)
1. ในกรณีทบี่ ริษทั สั่ งซื้อสบู่ครั้งละ 5,000 ก้ อน ให้ คานวณหา
# จานวนครั้งทีส่ ั่ งซื้อสบู่
= S  Q = 10,000  5,000 = 2 ครั้ง
# ค่ าใช้ จ่ายในการสั่ งซื้อต่ อเดือน
= OC = (S  Q)O = 2 ครั้ง @ 200 = 400 บาท
# จานวนสบู่โดยเฉลีย่
= Q  2 = 5,000  2 = 2,500 ก้ อน
# ค่ าใช้ จ่ายในเก็บรักษาต่ อเดือน
= CC = (Q  2)C = 2,500 X 0.1 = 250 บาท
# ค่ าใช้ จ่ายรวม
= OC + CC = 400 + 250 = 650 บาท
ข้ อ 6 (ต่ อ)
1. ในกรณีทบี่ ริษทั สั่ งซื้อสบู่ครั้งละ 2,500 ก้ อน ให้ คานวณหา
# จานวนครั้งทีส่ ั่ งซื้อสบู่
= S  Q = 10,000  2,500 = 4 ครั้ง
# ค่ าใช้ จ่ายในการสั่ งซื้อต่ อเดือน
= OC = (S  Q)O = 4 ครั้ง @ 200 = 800 บาท
# จานวนสบู่โดยเฉลีย่
= Q  2 = 2,500  2 = 1,250 ก้ อน
# ค่ าใช้ จ่ายในเก็บรักษาต่ อเดือน
= CC = (Q  2)C = 1,250 X 0.1 = 125 บาท
# ค่ าใช้ จ่ายรวม
= OC + CC = 800 + 125 = 925 บาท
ข้ อ 6 (ต่ อ)
1. ในกรณีทบี่ ริษทั สั่ งซื้อสบู่ครั้งละ 2,000 ก้ อน ให้ คานวณหา
# จานวนครั้งทีส่ ั่ งซื้อสบู่
= S  Q = 10,000  2,000 = 5 ครั้ง
# ค่ าใช้ จ่ายในการสั่ งซื้อต่ อเดือน
= OC = (S  Q)O = 5 ครั้ง @ 200 = 1,000 บาท
# จานวนสบู่โดยเฉลีย่
= Q  2 = 2,000  2 = 1,000 ก้ อน
# ค่ าใช้ จ่ายในเก็บรักษาต่ อเดือน
= CC = (Q  2)C = 1,000 X 0.1 = 100 บาท
# ค่ าใช้ จ่ายรวม
= OC + CC = 1,000 + 100 = 1,100 บาท
ข้ อ 6 (ต่ อ)
สรุปค่ าใช้ จ่ายรวมในการซื้อแต่ ละครั้ง
ซื้อครั้งละ 10,000 ก้อน
ค่ าใช้ จ่ายรวม =
700 บาท
ซื้อครั้งละ 5,000 ก้อน
ค่ าใช้ จ่ายรวม =
650 บาท
ซื้อครั้งละ 2,500 ก้อน
ค่ าใช้ จ่ายรวม =
925 บาท
ซื้อครั้งละ 2,000 ก้อน
ค่ าใช้ จ่ายรวม =
1,100 บาท
ข้ อ 6
บริษัท ดาวใต้ จากัด ขายสบู่ได้ เดือนละ 10,000 ก้อน เสี ยค่ าใช้ จ่ายในการสั่ งซื้อ
ครั้งละ 200 บาท ค่ าใช้ จ่ายในการเก็บรักษาก้อนละ 0.10 บาท
6.2. บริษทั ควรสั่ งซื้อสบู่ครั้งละกีก่ ้ อนจึงจะทาให้ ค่าใช้ จ่ายรวม
ในการสั่ งซื้อตา่ ทีส่ ุ ด
จะต้ องหา
E.O.Q. หรือ Q* ใหม่
ข้
อ
6.2
บริษทั ควรสั่ งซื้อสบู่ครั้งละกีก่ ้ อนจึงจะทาให้ ค่าใช้ จ่ายรวมในการสั่ งซื้อ
ตา่ ทีส่ ุ ด
E.O.Q. หรือ Q*
=
=
=
=
2S O
C
2 x 10,000x 200
0.1
4,000,000
0.1
40,000,000
= 6,324.55 ก้ อน หรือ 6,325 ก้ อน
ข้ อ 6.2 (ต่ อ)
1. ในกรณีทบี่ ริษทั สั่ งซื้อสบู่ครั้งละ 6,325 ก้ อน (Q*) ให้ คานวณหา
# จานวนครั้งทีส่ ั่ งซื้อสบู่
= S  Q* = 10,000  6,325 = 1.58 ครั้ง
# ค่ าใช้ จ่ายในการสั่ งซื้อต่ อเดือน
= OC = (S  Q*)O = 1.58 ครั้ง @ 200 = 316 บาท
# จานวนสบู่โดยเฉลีย่
= Q*  2 = 6,325  2 = 3,162.50 ก้ อน
# ค่ าใช้ จ่ายในเก็บรักษาต่ อเดือน
= CC = (Q*  2)C = 3,162.50 X 0.1 = 316 บาท
# ค่ าใช้ จ่ายรวมในการสั่ งซื้อ
= OC + CC = 316 + 316 = 632 บาท
ข้ อ 6.2 (ต่ อ)
สรุปค่ าใช้ จ่ายรวมในการซื้อแต่ ละครั้ง
ซื้อครั้งละ 10,000 ก้อน
ค่ าใช้ จ่ายรวม =
700 บาท
ซื้อครั้งละ 6,325 ก้อน
ค่ าใช้ จ่ายรวม =
632 บาท
ซื้อครั้งละ 5,000 ก้อน
ค่ าใช้ จ่ายรวม =
650 บาท
ซื้อครั้งละ 2,500 ก้อน
ค่ าใช้ จ่ายรวม =
925 บาท
ซื้อครั้งละ 2,000 ก้อน
ค่ าใช้ จ่ายรวม =
1,100 บาท


similar documents